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Sheria Ndogo za Afya Na Usafi wa Mazingira za Halmashauri ya Jiji la Dodoma

TANGAZO LA SERIKALI NA 471 la Tarehe 01/7/2022

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA M1IT)

(SURA 288)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 89

SHERIA NDOGO ZA AFYA NA USAF1 WA MAZINGIRA ZA
HALMASHAURI YA JUI LA DODOMA, 2022

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

e . Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo
za Afya na Usafi wa Mazingira za Halmashaur

ya Jiji la Dodoma za Mwaka 2022.
Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la
Mamlaka ya Halmashauri ya Jiji la Dodoma.
Tafsri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa
itakapoelekezwa vinginevyo:-

“Afisa Mwidhiniwa™ maana yake ni Afisa yeyote
wa Umma atakayeteuliwa na Halmashauri
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

“ada ya kuondoa taka” ina maana kiwango cha
fedha klichowckwa na Halmashauri kulipia
gharama za kuzoa taka kama ilivyofafanuliwa na
sheria ndogo za Halmashauri ya jiji la Dodoma za
mwaka 2021.

“Huduma” maana yake ni kusafisha, kuondoa,
kukusanya na kutupa taka za viwandani, biashara
na majumbani.

“CBO” maana yake ni kikundi cha jamii
kinachoundwa kwa ajili ya kutatua tatizo au
kufanya shughuli ya maendeleo katika jamii.

“Enco lililozuiwa” maana yake ni maeneo yote
yalipo chini ya mamalka ya Halmashauri ambapo
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majani marefu na mimie imepigwa marufuku
kuwepo na inahusisha maeneo ya wazi, mitaa na

n barabara.

“Kuzuia" maana yake ni kitendo kinachofanywa
na mtu kwa kukutaza au kuashiria kukataza moja
kwa moja na mtu ambaye amepewa mamlka na
Halmashauri kutekeleza sheria ndogo hizi aidha
kwa kutumia nguvu au vitisho.

“Mzabuni” maana yake ni mtu au kikundi cha
watu au makampuni yaliyoidhinishwa na
Halmashauri kufanya kazi zozote kama
atakavyoelekezwa na Halmashauri.

“Chakula” maana yake ni kitu chochote
kinacholiwa au kunywewa na binadamu
isipokuwa madawa na tumbaku, hii ni pamoja
na-

(a) kitu chochote kinachotumika  katika

matengenezo ya chakula;
(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya

chakula;
(¢c) kitu chochote kinachobadili rangi ya

chakula (binzari na vingine vinavyo fanana na
hivi);

. “Choo cha Kuvuta” maana yake ni choo
| ambacho kimejengwa na kuunganishwa na maji
na kuwa na tanki ya kusukuma maji kwa ajili ya

kuondoa uchafu;

J “Choo bora™ maana yake ni choo chochote cha
_ maji chenye sakafu, banda imara la kudumu,
limeezekwa, lina mlango imara, bomba |la
kutolea hewa chafu na lenye mfuniko kwenye
tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili
ya kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu na
kifaa cha kunawia mikono, lililojengwa kwa
vifaa vya kudumu, lenye vipimo vya futi 4 x 3 na
kimo cha futi 12 na zaidi;

“Choo cha umma” maana vyake ni choo
2
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Sura 191

kilichojengwa na Halmashauri au wakala wake kwa
matumizi ya umma,

“Enco la wazi” maana yake ni eneo lililo chini ya
Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia ghughult
ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Jip
la Dodoma.

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na
Afisa Mwidhiniwa inayuth:b1t1§ha
kukaguliwa kwa maeneo yote yaliyotajwa katika
sheria ndogo hizi kulingana na Kanuni za Afya;

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote
lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashaur

kufanya biashara iliyokusudiwa;

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo
baba, mama, mtoto au watoto na mtu mwingine
yeyote anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa
katika nyumba moja na kuishi kama familia au mtu
yeyote anayeishi peke yake katika chumba au
nyumba;

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote
ambacho kipo katika hali yoyote iwe kinatumika,
kimewekwa, kimejengwa, au ni kichafu kiasi cha
kusababisha-

(a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu;

(b) harufu mbaya au harufu ya kuudhi,

(c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama
hatari kama vile mbu,inzi, mende, sisimizi,
panya, nyoka, nyuki, kunguni au viumbe
wengine hatari;

(d) magonjwa kwa binadamu.

“Kituo Cha Taka" maana yake ni kizimba cha taka
kilichowekwa na Halmashauri kwa madhumuni ya
kuweka taka ngumu kabla ya kusafirishwa
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kwenda dampo;

“Maji taka"maana yake ni kama ilivyotafsinwa
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira,
“Mkazi" maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika
eneo la Halmashauri.

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana
miliki ardhi, sehemu Zza starehe, nyumba Za
kulala wageni, nyumba Zza kuuzia vyakula,

kumbi za starche au mpangajl,

maana yake ni Mkurugenzi Wa

“Mkurugenzi”
atakayeteuliwa

Halmashauri au Afisa yeyote
kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu
yeyote, kaya, taasisi, kiwanda ambaye Kkatika

kutekeleza shughuli zake huzalisha taka;

“Pipa la taka maana yake ni chombo chochote
chenye mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu
ilizisisambae na kuchafua mazingira;

“Taka"Maana yake ni kama ilivyotafsiriwa katika
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira,

“Taka ngumu’maana yake ni kama ilivyotafsiriwa
katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira;

“Taka za majumbani” maana yake ni mabaki ya
chakula, maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha
mifugo, taka za bustani, marapurapu ya nguo,
karatasi za aina mbalimbali na vitu vingine ambavyo
baada ya kuvitumia hutupwa;

“Taka za viwandani” maana yake ni kama
ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa

Mazingira ;

“Uchafu hatari” maana yake ni kama ilivyotafsiriwa
4
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katika Sheria ya Mazingira;

maana yake ni hali ya mtu
kuchukuliwa vipimo vya ndani
aini kuwepo kwa vijidudu vya
maambukizi;

“Uchunguzi wa afya”
kupima afya yake kwa
na nje ya mwili ili kub
magonjwa vinavyoweza kuleta

|

i maana yake ni ufugaji wa mifugo

“Ufugaji wa ndan )
zizi ndani ya ¢€nco

ndani ya nyumba, banda au
lililoruhusiwa na Halmashauri; na

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi Fha
watu, kampuni, taasisi au shirika lililoteuliwa

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

SEHEMU YA PILI
USAFI WA MAZINGIRA

kila mkazi au |

Wajibu wa kufsnya 4, (1) [takuwa ni wajibu wa
katika

RN mfanyabishara anayemiliki au anayeishi
eneo la nyumba kuhakikisha
kwamba anafanya usafi ~Wa mazingira
yanayozunguka makazi au eneo lake kuhakikisha
kwamba; |

(a) majani  yanayozunguka nyumba yake |
yanakatwa au kupaliliwa katika eneo lote |
hadi mwanzo wa mipaka ya barabara ya
mbele ya nyumba yake au eneo lake;

(b) takataka ngumu na laini zitakusanywa,
kuhifadhiwa nakupelekwa katika eneo
lililoruhusiwa na Halmashauri;

(c) kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au
enco lolote ambalo halijaendelezwa
anafanya usafi katika eneo hilo mara kwa

ImMard.

L'-‘-;!_ﬁ wa mifereji yo 5. Itakua ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba
majl va mvua. . . s .
- kuondoa uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi

au vitu vingine vinavyofanana na hivyo kwenye

5

-



https://v3.camscanner.com/user/download

T
|

——

)

-a Halmashauri ya Jiji la Dodoma

Sheria Ndogo za Afya Na Usafi wa Mazingira
Tangazo la serikali na. 471 (linaendelea)

aozunguka au kupita

mfereji wa maji ya mvua un
. a biashara yake

kando ya nyumba yake au eneo

Uksguziwausafi 6. Kila Jumatatu hadi ljumad zitakuwa 1l
wa jumla wa usafi wa

maalum ya ukaguzi !
mazingira ambapo wakaguzi kutoka Ha_u!mgshaurl
watapita kufanya ukaguzi wa mazingira na
F itakapobainika kuwa mtu yeyote hajafanya ursaﬁ
au kuna uchafuzi wowole katika cnco husika,
watachukua hatua stahiki kwa mujibu wa Sheria

ndogo hizi

siku

v {

Usafi wa kila 7. Kila jumamosi Y2 mwisho wa kila mwezi

A Jumacs utafanyika Usafi wa mazingira wa jumla kuanzia
saa 1:00 asubuhi hadi saa 4:00 asubuhi, ambapo

kila mtu au taasisi itawajibika kushiriki _kalikn
zoezi la Usafi wa Mazingira shughul: zote
zitasimamishwa isipokuwa huduma muhimu kama

zitakvyoanishwa na Halmashauri.

Khpgis rang) 8. Halmashauri itafanya yhamasishaji wa kila

i mmiliki wa nyumba au mpangaji  au |
mfanyabiashara kuhakikisha kwamba anapaka
rangi nyumba yake au duka lake ndani na nje kila

itakapochakaa.
gfwhzmﬁmuu-n ma 10. [Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara ya
A matunda au miwa kuhakikisha kuwa ana chombo
maalum cha kuhifadhia maganda au mabaki ya

matunda.

11. Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara

— o O W
- O . W
- .. -

Upulizaji dawa
ya upuliziaji dawa au biashara ya kuuwa wadudu
katika nyumba yoyote au mahali popote bila kuwa
na cheti cha taaluma kinacho tambuliwa na
serikali na awe na leseni hai ya kufanya biashara
hiyo.
::E;gﬁf;t:? 12. (1) Matengenezo ya magari, pikipiki na
et i mitambo yatatakiwa kufanyika kwenye
6 |
r
|
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magan mabovu

Usalama wa maji ya
kunywa

Utengenezaji, na
uuzaji vyakula

Uuzaji wa vyakula
vilivyopikwa

13.

14.

G

maeneo  yali yoruhusiwa

karakana, au
kibali kutoka

baada ya kupatd
Halmashaur.

mtu yeyote kutengenczd
mtambo wowol¢ katika
enco la wazi au ¢nco
kwa shughuli hiyo.

(2) Ni marufuku kwa
gari, pikipiki au
enco la makazl,
ambalo halikutengwa

(3) Ni marufuku kwa mtu yoyote kuegesha

gari bovu kwenye njia ya miguu, mtaa,
uchochoro, mtaro, maeneo ya wazl au
barabarani na kusababisha adha kwa

makazi au watumiaji wa njia hiyo

SEHEMU YA TATU
UIMARISHAJI WA AFYA

ibu wa kila mkazi kuhakikisha

ika kwa kunywa ni
ha au kuweka dawa

chanzo gani cha

[takuwa ni waj
kwamba maji yote yanayotum
safi na salama kwa kuyachems
bila kujali yametoka kwenye

majl.

ltakawa ni marufuku kwa miu yeyote
kutengeneza, kuchoma, kupika, kuchemsha au
kuuza chakula cha aina yoyote mahali au kwenye¢
nyumba yoyote mpaka awe ametimiza masharti na
kanuni za afya na amepala kibali kutoka kwa

Afisa Afya wa Halmashauri.

[takuwa ni wajibu wa kila mtu anayeendesha
biashara ya vyakula vya kupikwa au kukaagwa
kuhakikisha kwamba vyakula hivyo
vinahifadhiwa kwenye kabati lililotengenezwva
vizuri kwa mbao safi na kuwekwa kioo au
aluminium kuzuia inzi, vumbi na wadudu.
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kwa mtu yoyote kuuza vyakula

1:1:.?“ - 16. ltakuwa ni marufuku uu
i visivyopikwa vikiwa vimewekwa chinl. Vyakula
W vyote vitatakiwa kuuzwa juu ya meza.

I U;ur:.l,;:mmh 17 Afisa Mwidhiniwa anawezi kutoa amri kuzuia
mbalimbali wakat : e 3 .
wa Magonjwa }:' ~ shughuli yg?rntc isifanyike . kama}”mu;::]c
mlipuko utengengenczaji Wa vyakula, pombe, mijl .

sherehe na mikusanyiko yoyote kwa kutangaza kwa
njia ya kipaza sauti, maandishi au kupitia v}rum.bc'r
vya habari endapo atakuwa na sababu ya kuar'mm
kwamba shughuli hiyo ~ inaweza kusababisha
kuenea kwa magonjwa ya mlipuko na kuleta athar
kwa maisha ya binadamu
Ukm:’ji - I8 (1) Halimashauri  itakuwa 0d mamlaka Yya
b ﬂm s 8 u
‘*'ii\'}futumih - kukamata v}iakula, vyombo au vlfqa vingine
kuhifadhia chakula vyovyote vitakavyokuwa vinatumika mara
baada ya kutolewa amri ya zuio la kufanyika
kwa shughuli ya uuzaji wa vyakula wakall
wa magonjwa ya mlipuko.
kamatwa

(2) Endapo  vyakula vitakavyo |
vitaakuwa ni vile ambavyo vinaweza

kuharibika kwa haraka Halmashauri itakuwa
na mamlaka ya kuviharibu

(3) Endapo vyakula vilivyokamatwa vitakuwa
haviharibiki kwa haraka Halmashauri

itakuwa na jukumu la kuvihifadhi hadi
mwisho wa amri ya zuio.

(4) Halmashsuri haitahusika na gharama zozote
zitakazotokea endapo vyombo vitaharibika,
isipokuwa kama uharibifu huo utakuwa

umesababishwa kwa uzembe wa Afisa wa
Halimashauri

Mﬂjhinjiu n 19 (1) ltakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la
madukayanyama  izia nyama kuhakikisha kwamba duka lake;

(a) ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa

marumaru nyeupe hadi urefu wa futi 6
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Kuchinja na 20

kuuza nyama
mahali
pasiporuhusi
Wi

Uendeshaji wa 271

biashara ya
Nyumba za
kulala wageni
na Hosteli

Mahitaji ya 27
nyumba vya

wageni

hosteli
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kutoka usawa wa sakafu;
(b) lina maji safi, na misumeno

nyama, . | |
(c) lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia

nyama na schemu ya kuweka mizani;
(d) lina pipa la kuhifadhia taka taka;. |
(¢) muuzaji ana vazi jeupe pamoja na aproni
nyeupe; na viatu vya kufunika miguu.
(f) muuzaji anapima afya kila baada

ya miezi sita

ya kukatia

ote kuchinja au

Itakuwa ni marufuku kwa mtu Yeyoit
katika maeneo

kuuza nyama ya aina yoyote
yasiyoruhusiwa na Halmashauri.

kila mmiliki wa nyumba
sa kulala wageni, hosteli au nyumba za
biashara au mfanyabiashara kuhakikisha
anapata kibali kutoka Halmashauri kabla

hujaanza biashara.

(1) Itakuwa ni wajibu wa

(2) Endapo mmiliki hajakidhi masharti ya kiafya
Halimashauri Inaweza kuzuia kibali cha

kuendesha biashara ya Nyumba Zza kulala
wageni au hosteli mpaka hapo mmiliki
atakapokuwa ametimiza masharti yaliyotolewa
na Halmashauri.

Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala
wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada

ya Halmashauri kujiridhisha kuwa majengo hayo

kuna.
(a) mwanga na hewa ya kutosha;

(b) nafasi na vifaa (samani) za kutosha

(c) uimara wa jengo,

(d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka na
taka ngumu wa kuaminika,

(¢) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake;

(f) vyoo na mabafu kwa jinsia zote

(2) Vifaa vya zima moto

9
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(h) Tanki la kuhifadhi maji safi; |

(i) Vyoo na bafu vilivyosakafiwa kwa vigac au
marumaru na kuta zake zimewekwa vigae
kiasi cha futi sita kutoka usawa wa sakafu.

ibu wa kila Mmiliki wa
0, mgahawa, baa, bucha,
schemu za kuokea mikate, nyumba za kulala
grosari wafanya kazi wawe
aada ya miczi sita na
wa Afya kiasi cha

:JrELmH . 23 (1) Itakuwa ni waj
i . hoteli, machinji

wageni,
wanapima afya kila ba
walalipa ada ya upimajl
shilingi elfu tano (Tsh. 5,000/=)

(2) Mtu yeyote anayetengencza chakula kwaajili
ya kuuza atalazimika kupima Afya kila
baada ya miezi sita na atalipa ada ya _fﬂmu
ya upimajl wa afya kiasi cha shilingi elfu

tano (Tsh.5,000/=)

| A BN AN ==

(3) Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu

yeyote kufanya kazi bila kupimwa afya

atakuwa ametenda kosa

. T 24  Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo Wa kuingia
owote wakat1 wa saa Za

kukag :
- . katika jengo lolote wakati W a
kazi kukagua utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.

Kufungiwa kwa 25 Afisa Mwidhiniwa atakuwa na UWezo kuagiza
jengo ambalo

' ‘Jf;:fc?k,ﬁh?mhm . kufungwa kwa biashara yoyole au
masharti ya afya halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa
g limekiuka kanuni na masharti ya afya.
' Ada ya 26 Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo
::.f“""““ . italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa
- leseni ya biashara ambayo viwango vyake vitakuwa
- kama vilivyoaanishwa katika Jedwali la Kwanza la
Sheria Ndogo hizi.
. Muda wa 27 (1) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila
kulipa ada : mwanzo wa mwaka wa fedha wa
Halmashauri yaani mwezi
10
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Kuweka enco
katika hali ya
usafi

Taka kutupwa
kwenye gari la
taka

Jukumu la
kuwa na
chombo cha
kuhifadhia
taka.

Jukumu la
kuwa na
chombo cha

kuhifadh

28

29

30

31

Julai.

(2) Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada

katika kipindi cha miezl miwilri .baﬂda ya
mwaka wa fedha kuanza atawajibika Ifth_a
kiwango hicho pamoja na adhabu ya asilimia

hamsini ya kiwango.

SEHEMU YA NNE
UZOAJI TAKA

usafi wakati wote na
zinazotupwa katika eneo lake.

Kila kaya au wapangajl katika nyumba au
wafanyabiashara watakuwa na jukumu la }(umnza,
kubeba na kupeleka taka walizozizalisha na
kuzitupa moja kwa moja kwenye gari la lfubebaba
taka kwa kuzingatia ratiba na utaratibu uliowekwa
na Halmashauri au kuzitupa katika makasha ya taka
(Skip buckets) yaliyowekwa katika baadhi ya

maeneo.

Kila mwenye nyumba, mpangajl, mmiliki au
msimamizi wa cneo la biashara, taasisi na ofisi
ndani ya Halmashauri anatakiwa awe na pipa dogo
au ndoo au chombo au kifaa chochote chenye

mfuniko “Waste bins” kwaajili ya kuhifadhia taka.

(a) Mmiliki au dereva wa chombo cha usafin
wa umma anawajibika kuweka ndani ya garl
lake chombo au kifaa cha kuhifadhia taka.

(b) Kila mmiliki au dereva wa chombo cha
kusafirisha mizigo, taka au madini ya ujenzi
atatakiwa kuhakikisha anaweka vifaa vya
kufunika bidhaa anazosafirisha ili bidhaa
hizo zisisambae au kumwagika na kuchafua

1
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Marufuku

Ada ya
uzoaji
taka

Uanzishwaji
wa Vikundi
Jamii (CBOs)

mazingira.

32 Ni marufuku kwa mtu yoyote kutupa vitu hovyo,
kama vile vocha za simu zilizokwisha kutumika,
maganda ya muwa, majani ya mahind?. magunzl,
chupa za vinywaji au kitu chochote kinachoweza

kuchafua mazingira.
33 (1) Halmashauri itatoza ada ya uzugji taka
mwenye Jengo la

kutoka kwa kila kaya au '
kibanda cha biashara

biashara au flame au .
kwa viwango vilivyaoanishwa katika

Jedwali la pili la Sheria Ndogo hizi.

(2) Halmashauri itatoza gharama Zza utupaji wa
taka dampo lililoko Chidaya kutoka kwa
mawakala, taasisi, viwanda, makampunl

pamoja na wazalishaji wengine wa taka lzcwa
viwango vilivyoanishwa katika Jedwali la

Tatu la Sheria Ndogo hizi.

italipwa kila tarehe ya
mwisho ya kila mwezi ndani ya mwezl
husika na italipwa kwa Afisa mwidhiniwa
ambaye atatoa stakabadhi ya malipo.

(3) Ada ya kila mwezi

(4) Iwapo mzalishaji wa taka atashindwa kulipia
gharama ya huduma ya uzoaji taka kwa
kipindi cha miezi miwili  mfululizo
Halmashauri itamchukulia hatua za kisheria
ikiwa ni pamoja na kufikishwa mahakamani.

34 (1)Halmashauri  itakuwa  na jukumu la
kuhamasisha uundaji wa Vikundi vya
kijamii (CBOs) na kuvitambua ili
kuviwezesha kufanya shughuli za usafi wa
mazingira baada ya kuingia mkataba na

Halmashauri.

(2) Majukumu mahsusi ya vikundi
12
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Tangazo la serikali na. 471 (linaendelea)

Wajibu wa kuwana 35
pipa la taka

Kutupa taka katika 36
sehemu maalum

Marufuku  kutupa 37
taka hovyo

Uhifadhi maji taka 38

Kutirirsha maji taka 39

vitakavyoundwa katika kifungu kidogo cha

(1) yatakuwa

(a) kukusanya, kuzoa i kusafirisha

aka kutoka ~maenco yole Yyd

ada ya usafilishaji na
uondoshaji taka katika maenco ya
makazi na biashara na kuwasilisha
kiasi  kilichokusanywa kwenye
mfuko wa mazingira wa kata husika
ambapo ...... % ya mapato ya ada
itatumika kwa ajili ya uendeshaji wa
shughuli za usafi 22 kikundi husika
% itabaki kwaajili ya
matumizi ya uendeshaji wa shughuli
za Dampo la kisasa Da ... %
itabaki kwa ajili shughuli za Ofisi ya
kata na mitaa husika
Jtakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au
mpangaji au mfanyabiashara kuhakikisha kuwa
ana chombo imara chenye mfuniko kwa ajili
kuhifadhia taka ngumu kabla hazijachukuliwa na
Halmashauri kwa ajili ya kwenda kutupwa.

(b) Kukusanya

na ...

ltakuwa ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha
kwamba anatupa uchafu au taka katika vyombo

maalum vilivyowekwa kwa ajili ya kutunzia taka
katika maeneo maalum yaliyotengwa.

[takuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutupa taka,
uchafu wowote au kuacha takataka mahali popote

pasipotengwa kwa shughuli hiyo.

Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa
anajenga karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika
kunyonya maji taka pale karo linapojaa

Ni marufuku kutiriisha au kuelekeza mayji

13
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kutoka vyooni, bafuni, karoni, barabarani au
macneo ya wazi baada ya kufua au kuosha vyombo

kwenda schemu yoyote isiyolengwa.

R %0 (1) ltakuwa mi marufuku kwg kiwanda
chochote kutoa au kusababisha kutoa

uchafu wa aina yoyote, maji machafu
au harufu mbaya na kusababisha kero

kwa wakazi wa enco la Halmashaun.

(2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda
Luhakikisha kuwa taka kama vile vumbi,
maganda, moshi na takataka zingine

sinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla
haziwafikii wala hazileti madhara kwa
binadamu na viumbe wengine.

Uteuziwawakala 41  Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi, au
Mtu binafsi kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo

hizi.

SEHEMU YA TANO
UJENZI NA MATUMIZI YA VYOO

Wajibu wa kuwana 42  Jtakuwa ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumha au

choo na kukiturmia ' = e b ba yake na
. mpangaji kuhakikisha kwamba nyumba yake

choo bora, imara na madhubuti kwa matumizi ya

wakazi wa nyumba hiyo na kuhakikisha kinatumika

wakati wote.

Umbali wa kujenga 43 Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa zaidi ya

s . mita sitini (60) kutoka kisima au chanzo
chochote cha maji kinachotumika kwa matumizi ya
Nyumbani.

Vyovyaumma 44 (1) Halmashauri

inaweza kumruhusu mtu binafsi, kikundi au
Taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public
toilet) katika maeneo ambayo Halmashaur
itaona kuwa kuna haja ya kufanya hivyo.

(2) Vyoo
hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa

14
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Vyoo vya muda 45
katika mikusanyiko

Vyoo katika 46
majengo val
biashara '

lani ya kujenga 47
choo

Halmashuari kuteua 49
mkaguzi

Uwezo wa kutoa 5()
adhabu ya papo

kwa hapo

Makosa 5]

ubia na vitakuwa ni vya kulipia kama
itakavyokuwa imeelekezwa na Halmashauri

katika mkataba wake na mawalaka
watakaopewa kusimamia vyoo hivyo.

ltakuwa ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye
lengo la kukutanisha watu kwa madhumuni ya
ujenzi, sherche au schemu yoyole ambayo
itakutanisha watu kwa muda maalum endapo eneo
hilo hakuna choo cha kudumu kujenga vyoo kwa
matumizi ya wakati huo kwa idhini na usimamizl wa

Halmashauri

Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa. kujenge!
vyoo viwili vyenye Viwango vinavyokubalika l.‘:hlm
ya Sheria Ndogo hizi kwa ajili ya matumizi ya
wateja wake wa jinsia zote

Endapo katika ukaguzi wa afya itagt_lqdulika
kuwa nyumba yoyote haina choo, choo kilichopo
kimejaa au hakifai kwa matumizi ya binadamu,
Afisa Mwidhiniwa atatoa ilani ya siku thelathim
kwa mmiliki wa nyumba au mpangaji kurekebisha
hali hiyo kwa kujenga choo Kkingine kama
ilivyoainishwa katika jedwali la Nne la Sheria Ndogo
hizi.

Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote kuwa
mkaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa usafi
katika enco la Halmashauri,

Chini ya Sheria Ndogo hizi, Mkaguzi atakuwa na
uwezo wa kutoa adhabu ya papo kwa papo kwa mtu
yeyote atakayekutwa amechafua mazingira kwa
kutupa takataka mahali popote pasiporuhusiwa
ilimradi adhabu hiyo izingatie masharti ya Sheria
Ndogo

Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo-
(a) atamzuia au kujaribu  kumzuia Afisa

15
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Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini
ya Sheria Ndogo hizi.

(b) Atamshawishi mtu au kundi !ﬂ watu
kumzuia Afisa Mwidhiniwa asitekeleze

wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi.

(c) atamwaga takataka barabarani au katika
mtaro wa maji ya mvua au uchochoroni au
mahali popote hadharani au katika enco
lolote lisiloruhusiwa;

(d) ataendesha biashara ya pombe ndani ya

nyumba ya makazi;
(e) atatiririsha maji machafu barabarani au

katika enco la nyumba ya jirani;

(f)  ataosha magari au kufua au kunywesha
mifugo na kukoroga dawa za mimea ndani
ya mito, mabwawa, lambo au ndani ya
chanzo cha maji au kisima kinachotumika
kwa matumizi ya binadamu;

(g) atauza vyakula vilivyopikwa barabarani
au nje ya majengo mengine;

(h) atafanya matengenezo ya magari  au
pikipiki au mitambo au kuendesha shughuli
za viwanda katika maeneo ya wazi, makazi,
barabarani, uchochoroni, au katika maeneo
yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila
kuzingatia taratibu za mipango mij1;

(i) ataanzisha au kufungua karakana katika
majengo au majumba ya makazi au maeneo
yasiyoruhusiwa,

(i) ataenda haja ndogo au kubwa hovyo
barabarani, uchochoroni au upenuni au
mahali popote ambapo siyo chooni;

(k) atashindwa  kuhifadhi  chakula  kwenye
kabati safi lililofunikwa na lenye kioo;

52 Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo

16
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|

\

_* Kufililisha kosa. 53

! ikana
hizi atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatika

na hatia atatozwa faini isiynzid! shilingi .I]qki ;;;t;.u zz
kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili tﬂ « o
adhabu zote mbili kwa pamojd yaani fai

kifungo.

| tu yeyote faini
Mkurugen ki mbili iwapo mkosaji atakirn

isiyozidi shilingi la i
kuls(a kwa hiari yake mwenyewe kwa maandishi na

kukubali kutekeleza wajibu wake pamoja na

' ini daiwa kama
kulipa faini anayod: |
ilivp}'uelckezwa katika Jedwali la Tano la Sheria
Ndogo hizi.

JEDWALI LA KWANZA

(limetungwa Chini ya

kifungu cha (26)
Ada ya ukaguzi wa Afya
Na. Aina ya biashara Ada kwa mwaka (Tshs)
50,000/

e - - 25,000/=
2. | Maduka ya vinywaji (Groceries) .

' 50,000/=
3. | Migahawa -
4 Mama lishe 25,000/=
5. | Nyumba za wageni (Guest House)/Hostel 50,000/=
6. | Kumbi za starche au mikutano 100,000/=
7. | Duka la kuuza Ice cream 10,000/=
8. | Kiwanda 100,000/=
9. | Majengo mengine ya biashara 50,000/=
10. | Duka la Mikate (Bakery) 50,000/=
11. | Kiwanda/mashine ya kusaga nafaka 50,000/=
12 | Duka la rejareja 25 .000/=
13 | Duka la shajala/stationary 25,000/=
14 | Mgahawa 25.000/=
15 | Hardware/ duka la vifaa vya ujenzi 50,000/=
16 | supermarket 50,000/=
17 | Hotel 100,000/=
1§ | Kumbi za burudany/starche na mikutano 100,000/=
9 | o 25,000/=
20 | Studio cha picha 50,000/=
21 | Dry cleaners 50,000/=
22 | Maduka ya pembejeo 50,000/=

17
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23 | Duka la dawa 25.,000/=
24 | Zahanan/phamac y 50,000/=
o
25 | Duka la spare -rejareja 50,000/
26 | Duka la sparc jumla 80,000/=
27 | Shule za msingi/sekondari 50,000/=
28 | Chuo/taasisi 100,000/=
29 | Maduka ya fanicha 80,000/=
30 | Maduka ya dawa Tiba asili 5ﬂ'ﬂmfi
31 | Maduka ya vipodozi 50,000/=
32 | Maabara 50,000/=
33 | Uuzaji wa mbao 100,000/
34 | Uuzaji gesi 50,000/=
35 | Kituo cha mafuta 100,000/=
36| Gym /kumbi za michezo 100,008 =
37 | Ufugaji 306,000
JEDWALI LA PILI
(Limetungwa chini ya kifungu cha 33) (H
ADA YA TAKA KWA KAYA, BIASHARA NA TAASISI
No. AINA YA ADA YA TAKA ADA KWA MWEZI
I.| Kaya 5000/
2 | Mgahawa 50,000/
3 | Nyumba ya kulala wageni 30,000/
4 | Zahanati ( Taka zisizo hatarishi) 100,000/
6 | Kituo cha afya (Taka zisizo hatarishi ) 100,000/4
7 | Hospitali ya Rufaa (Taka zisizo hatarishi) 100,000/
8 | Hospitali (Taka zisizo hatarishi) 100,000/
v 9 | Kiwanda cha mbao 50,000/
10 Fundi seremala 30,000/
11 | Huduma za uchomeleaj 30,000/
12 | Karakana nyinginezo 30,000/
*I 3 | Kiwanda kidogo 20,000/4
L‘. 14 | Kiwanda kikubwa 30,000/4
15 | Duka la jumla 100,000/4
16 | Duka la rejareja 10,000/
17 | Shule ya msingi ya bweni 100,000/

18
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I 18 | Shule ya sckondari ya bweni 100,000/
19 | Kituo cha kulelea watoto 20,0004
r 20 | Duka dogo la chakula 10,000/
! 21 | Duka kubwa la chakula 10,000/
221 | Baa 25,000/
I 21 | Klabu za usiku 100,000/
24 | Kituo cha burudani/kumbi za starche/na sherehe Iﬂﬂ.ﬂﬂﬂh‘
I 25 | Duka la nyama na samaki ll}.um:-{
26 | Nyama choma/chips inayojitegemea lﬂ,ﬂll]ﬂ#‘
27 | Duka la dawa la jumla na rejareja 15,000/ -l
. 28 | Duka la dawa la rejareja I[I.l.'lri.‘llli]a'=J
30 | Dobi mdogo (mikono) 15,0004
I 31 | Dobi mkubwa (Laundry) 25,000/
32 | Fundi vifaa vya umeme 10,000/4
i 33 | Fundi kushona kwa kila cherehani 10,000/
34 | Kutengeneza nywele/saluni 10,000/
35 | Kituo cha kuuza mafuta na vilainishi vya 100,000/
i magar na mitambo ]
36 | Kituo cha kuuza Mafuta (chini ya pumb mbili) 50,000/
37 | Kituo cha kuuza Gesi 15,000/
i 38 | Hoteli 100,000/
39 | Taasisi kubwa (Taasisi kubwa za kifedha) 100,000/
i 40 | Taasisi Ndogo (Taasisi ndogo za kifedha) 50,000/
41 | Kilabu ya pombe ya kienyeji 10,000/
= 42 | Kituo cha kulaza wageni(Hostel) 50,000/
- 43 | Kituo cha mazoezi ya viungo (Gym) 10,000/
44 | Kiwanja cha michezo 20,000/
- 45 | Fundiviatu l*ﬂmﬂ
- 46 | Stoo ya mkaa IU.DD[IH
47 | Mama/Baba hishe 5,000/
48 | Duka la kuuza magari 30,000/
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25,000/+
49 | Duka la madawa ya mifugo na zana za
kilimo/pembejeo juml
et s ? 10,000/
50 | Duka la madawa ya mifugo na zana za
: kilimo/pembejeo rejareja
F - : 10,000/
] 51 | Studio ya picha
15,000/
52 | Maeneo ya kuuza mbao (timber yard)
10,000/4
i 53| Duka la mitambo na mashine
: 10,000/
54 | Mashine ya kukoboa na kusaga nafaka
P : Iﬂ.ﬂ!‘.ﬂ"j
5 | Mashine ya kukamua mafuta
. , 50,000/
g Kiwanda cha mikate
0,000/
37 | Duka la shajala : =
58 | Duka la vifaa vya ujenzi (Hardware) i
. , : 10,000/
39 | Ofisi ya kampuni/Ushauri
60 | Duka la mawakala wa fedha il
61 | Huduma za intaneti g
62 | Duka la pikipiki 10,0004
63 | Vilo vya boda boda 5.000/4
44 | Duka la kuuza vipuri (spare) 30,0004
&5 | Duka la kuuza vipuri (spare ) kubwa 50,0004
66 | Duka la vifaa chakavu 30,000/
67 | Duka la samani (Fumniture and machinery) 3ﬂ*ﬂﬂﬂf=‘
_f.E Maduka ya vifaa vya umeme na simu | D,Uﬂﬂf’ﬂ
JEDWALI LA TATU
Limetungwa chini ya Kifungu cha 33(2))
Gharama za utupaji wa taka katika Dampo la taka la
Halmashauri
NA. | AINA YATAKA KIASI CHA TAKA KIWANGO
. Taka za nyumbani Zaidi ya tani moja 50,000/=
Chini ya tani mnoja 35,000/=
2. Taka za viwandani Zaidi ya tani moja 50,000/=
3. Taka hatarishi Zaidi ya tani moja 150,000/=
20
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JEDWALI LA NNE

(Limetungwa Chini ya kifung cha 47)

ILANI YA KUJENGA CHOO

gu cha [4?] cha S
ila DODOMA, 2022.

heria Ndogo za (Afya na

llani hii imetolewa kwa mujibu wa kifun
Usafi wa Mazingira) za Halmashaun ya Jij

SEHEMU ‘A’
KBLE Y8uoocornrrannensnnsnss

[T R p— | MIEBA/KEjijil coovvrmmeersrees
Unaarifiwa kwamba katika ukaguzi u

liofanyika
Tarehe...... MWEZH....oonnens mwaka....

Tarehe...... MWeA...........mwaka.... —
Katika nyumba yako ya Einshnm’kuishiﬂ:umlea Huduma/kiwanja iliyopo enco

Do e AL DR K EERESS
kumekutwa machukizo/kero/uchafu®; kama ifuatavyo;
3)
4)

SEHEMLU ‘B’*
Kwa ilani hii unaamriwa kurckehislm!kumdum'kusaﬂslm‘ kwa;

T
-----------------------------------------------------------------

....................

..............
...........................................................................

------------
------------------------------------------------------------------------------

& m 8
lllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllllll

SEHEMU ‘C’

Unapewa muda wa siku s
kutekeleza yote yaliyoelezwa kati
kwako kutckeleza ndani ya mu
kukuchukulia hatua kali za kisheria bila ku

aba (7) tangu siku ya kupokea ilani hii, unatakiwa
ks sechemu ‘B’ ya llani hii, kushindwa

da uliopewa Halmashauri italazimika
lazimika kukupa taarifa nyingine.

---------------------------

AFISA MWIDHINIWA

IMETOLEWA NA; IMEPOKELEWA NA;

R e

WadhiR o erooremessrens
Tarehe....cosveonsssnvrsise Tarehe......covvvevrinnnnes

*Futa lisilohusika
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JEDWALI LA TANO
(Limetungwa chini ya Kifungu cha 53)

HATI YA KUKIRI KOSA

B o S s Y nakiri mbele ya
........................................ s —
..................................... gl

Halmashauri ya Jiji la DODOMA, kwamba, mnamo
mwezl ......... mwaka
' . nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifun
cha Sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) za Halmas
DODOMA za mwaka 2022,

gu cha ...
hauri ya Jiji la

- ' Jiji la
Kwa Mamlaka alivopewa Mkurugenzi wa Hla]:_mshaunr ya :
DODOMA, kwa hiﬁ}:ﬁngu niko tayar kulipa kiasi ninachodaiwa pamaoja na
faini.
: : i hian
Nathibitisha maclezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa I
yangu na ufahamu wangu.
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